สำนักงานเขตยานนาวา กรุงเทพมหานคร

Slides:



Advertisements
งานนำเสนอที่คล้ายกัน
โครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
Advertisements

รางวัลทรงคุณค่า สพฐ. ( OBEC AWARDS)
ข้อมูลบุคลากร รวมทั้งสิ้น 54 คน ประเภท ชาย หญิง รวม
โรงเรียนวัดเขาปิ่นทอง
โรงเรียนภัทรญาณวิทยา
การประยุกต์ใช้แนวคิดปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่4-6 ชื่อแผน บ้านดินน่าอยู่
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1. วิชาสังคม ศาสนาและวัฒนธรรม ป.4
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่4-6 ชื่อแผน บ้านดินน่าอยู่
วิชาคณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 เรื่อง การบวก
สาระเทคการงานอาชีพและเทคโนโลยี ช่วงชั้นที่ ๑
ยินดีต้อนรับ คณะกรรมการประเมิน
เรื่อง การรวบรวมข้อมูล คลิกเลือกหัวข้อตามที่ต้องการได้เลยค่ะ
จุดเน้น สพฐ. ปี ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน 5 กลุ่มสาระวิชาหลัก
วิสัยทัศน์จังหวัดพะเยา “เมืองเกษตรปลอดภัย การท่องเที่ยวที่ยั่งยืน”
“MY SCHOOL”.
ความหมาย ปรัชญาและวัตถุประสงค์ ของงานส่งเสริมการประมง
โครงสร้างที่ ก.พ. กำหนดไว้เดิม โครงสร้างที่ขอปรับปรุงใหม่
นโยบาย สพฐ. ปี
รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา
กิจกรรมปลูกพืชสมุนไพรเฉลิมพระเกียรติ
ลานวัฒนธรรมพื้นบ้านอีสาน สร้างอาชีพ
โครงงานเปียงหลวงร่วมใจ ห่วงใยสิ่งแวดล้อม
โครงการส่งเสริมการออมภาคครัวเรือนเกษตรกร ด้วยเศรษฐกิจพอเพียง
การพัฒนานวัตกรรมแนวปรัชญา เศรษฐกิจพอเพียง ตามแนวพระราชดำริ
ผู้อำนวยการสำนักงาน กศน. จังหวัดลพบุรี วิทยฐานะ เชี่ยวชาญ
กิจกรรมขับเคลื่อน “ วาระชุมชน ”
กระบวนการขับเคลื่อนหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง
ความดีเด่นของสถานศึกษา
ปฏิรูปที่ดิน ปฏิรูปเกษตรกร Management reform
รายชื่อผลงานวิจัย และผลงานอื่น โดย ดร.สุรชาติ สังข์รุ่ง
แผนการจัดการเรียนรู้ บูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ บูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
หน่วยการเรียนรู้บูรณาการ หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ปีการศึกษา โรงเรียนแม่พริกวิทยา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาลำปาง เขต 2.
แนวทางการขับเคลื่อนหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงสู่สถานศึกษา
โครงการ ส่งเสริมการออม.
กลยุทธ์ที่ 2 ปลูกฝังคุณธรรม ความสำนึกในความเป็นชาติไทย
กิจกรรมดีเด่นด้านการบริหารจัดการศูนย์บริการฯ
ประธานคณะกรรมการบริหารศูนย์ นางสาววิไลวรรณ ดุลยพัฒน์
ประธานคณะกรรมการบริหารศูนย์ นายอามะ แวดราแม
โรงเรียนยุวทูตศึกษาพัฒนา เชียงใหม่Ambassador Bilingual School (ABS)
หยุดโลกร้อนด้วยชีวิตพอเพียง
โรงเรียนบ้านเหล่าดอนเงิน สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาอุดรธานี เขต 1
ศูนย์การเรียนชุมชนวัดธาตุทอง 2
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการศึกษาพิเศษ
๔. ด้านการพัฒนาบุคลากร ของสถานศึกษา.
๓. ด้านการจัดกิจกรรม พัฒนาผู้เรียน.
วิธีการพัฒนาสถานศึกษาพอเพียงเป็นศูนย์การเรียนรู้ ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงด้านการศึกษา
โครงสร้างการบริหารโรงเรียนพลัง แผ่นดิน เป็นผู้มีจิตอาสา 1. ศึกษากิจกรรม / ตัวอย่าง / วิธีการของจิตอาสาจากสื่อต่างๆ เช่น ภาพยนต์ สารคดี 2. นำนักเรียนไปพัฒนา.
สรุปผลการปฏิบัติงาน กศน.ตำบลไทยสามัคคี.
ประชุมผู้บริหาร สพป.มค.3
จุดเน้นการพัฒนาคุณภาพ สพป.สุพรรณบุรี เขต ๒
ปัญหาทางการศึกษา อุปสรรคทางการศึกษาของโรงเรียนบ้านดอนกลาง
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์
การดำเนินงานยุวเกษตรกรอย่างไร ให้ประสบผลสำเร็จ
BEST PRATICES การจัดการเรียนรู้ระดับปฐมวัยที่ดี “ อนุบาลน้อย
โครงการจัดการ สภาพแวดล้อม และการแก้ไขปัญหาความ ยากจนในชุมชน สำนักงานเขตตลิ่งชัน โครงการจัดการ สภาพแวดล้อม และการแก้ไขปัญหาความ ยากจนในชุมชน สำนักงานเขตตลิ่งชัน.
ชุดเรียนรู้สร้างเสริมสุขภาพช่องปากนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1- 6
กรอบหลักสูตรระดับท้องถิ่น เขตพื้นที่การศึกษา เชียงรายเขต 1
ผู้สอน นางพัทธนันท์ เปลี่ยนศรี
โรงเรียนบ้านสะพานหัก
วิทยาลัยเทคโนโลยีวิมลบริหารธุรกิจ
สื่อการสอนวิชาคอมพิวเตอร์
นางสาวสุฑารัตน์ ตั้งถาวร โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย
ผู้สอน นางพัทธนันท์ เปลี่ยนศรี
นางสาวเพ็ญประภา ศรีสุวรรณ
งานธุรกิจ สาระการงานอาชีพ และเทคโนโลยี.
โครงงานเศรษฐศาสตร์ เรื่อง ธนาคารขยะ.
เศรษฐกิจพอเพียง.
ใบสำเนางานนำเสนอ:

สำนักงานเขตยานนาวา กรุงเทพมหานคร โครงการเศรษฐกิจพอเพียงสู่การเรียนรู้ โรงเรียนวัดช่องลม สำนักงานเขตยานนาวา กรุงเทพมหานคร

โครงการเศรษฐกิจพอเพียงสู่การเรียนรู้

การจัดกระบวนการเรียนการสอนตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง โรงเรียนวัดช่องลมเป็นองค์กรแห่งการเรียนรู้ เพื่อให้ผู้เรียนได้เรียนรู้การดำเนินชีวิตตามสภาพแวดล้อมตามแนวหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง และการใช้วัสดุทรัพยากรที่มีอยู่อย่างคุ้มค่าเกิดประโยชน์สูงสุด และสามารถขยายผลเผยแพร่ออกสู่ชุมชน

จุดประสงค์ บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียงทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ ทุกระดับชั้นตั้งแต่ชั้นอนุบาลจนถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

กิจกรรมการเรียนการสอนแบบบูรณาการการเรียนรู้ กิจกรรมที่ 1 น้ำสกัดชีวภาพกับชีวิตที่พอเพียง กิจกรรมที่ 2 ก๊าซชีวมวล กิจกรรมที่ 3 ธนาคารขยะรีไซเคิล กิจกรรมที่ 4 การออม กิจกรรมที่ 5 อินเตอร์เน็ตพอเพียง กิจกรรมที่ 6 การขยายผล เผยแพร่

กิจกรรมที่ 1 น้ำสกัดชีวภาพกับชีวิตที่พอเพียง

กิจกรรมที่ 2 ก๊าซชีวมวล

กิจกรรมที่ 3 ธนาคารขยะรีไซเคิล

กิจกรรมที่ 4 การออม

กิจกรรมที่ 5 อินเตอร์เน็ตพอเพียง

กิจกรรมที่ 6 การขยายผล เผยแพร่

ดอกไม้ในโรงเรียนที่รดน้ำด้วยน้ำชีวภาพ

ผู้นำเสนอ นางโสฬส นพรัตน์ ครู คศ ผู้นำเสนอ นางโสฬส นพรัตน์ ครู คศ.3 หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนอาชีพและเทคโนโลยี ผู้จัดทำ นางสาวเกษรา บุญสงค์ ครู คศ.1 ครูกลุ่มสาระการเรียนอาชีพและเทคโนโลยี ที่ปรึกษา นายบุญเหลือ เมธโยดม ผู้อำนวยการโรงเรียน นางจิรพร รัตนเสถียร รองผู้อำนวยการโรงเรียน โรงเรียนวัดช่องลม สำนักงานเขตยานนาวา กรุงเทพมหานคร