งานนำเสนอกำลังจะดาวน์โหลด โปรดรอ

งานนำเสนอกำลังจะดาวน์โหลด โปรดรอ

หมวดศึกษาทั่วไป ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 ผู้สอน : อ.สำราญ ผลดี

งานนำเสนอที่คล้ายกัน


งานนำเสนอเรื่อง: "หมวดศึกษาทั่วไป ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 ผู้สอน : อ.สำราญ ผลดี"— ใบสำเนางานนำเสนอ:

1 หมวดศึกษาทั่วไป ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 ผู้สอน : อ.สำราญ ผลดี
แผนการสอนรายวิชา... “ทักษะการสื่อสารภาษาไทย” [Communication Skills in Thai] รหัสวิชา / 3 (3-0-6) หมวดศึกษาทั่วไป ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 ผู้สอน : อ.สำราญ ผลดี

2 คำอธิบายรายวิชา ฝึกทักษะการใช้ภาษาไทยในด้านการฟัง การพูด การอ่าน และการเขียน การฟังเพื่อจับใจความ การพูดในที่ประชุม การเขียนความเรียงต่างๆ การอ่านสื่อสิ่งพิมพ์ประเภทต่างๆ เพื่อหาความรู้ การใช้ภาษาไทยในชีวิตประจำวัน ศึกษาความเปลี่ยนแปลงทางภาษาไทยที่เกิดขึ้นในสังคม ทั้งฐานะผู้รับสารและผู้ส่งสาร ฝึกการเขียนบันทึกข้อความ รายงานการประชุม จดหมายราชการ และจดหมายธุรกิจ

3 จุดประสงค์ของรายวิชา
1. ผู้เรียนสามารถอธิบายความสำคัญของการใช้ภาษาในฐานะที่เป็นเครื่องมือเพื่อการสื่อสารได้ 2. ผู้เรียนสามารถอธิบายและมีทักษะในด้านการฟังเพื่อเป็นเครื่องมือสำหรับแสวงหาความรู้และเพื่อใช้เป็นเครื่องมือในการสื่อสารได้ 3. ผู้เรียนสามารถอธิบายความหมาย ส่วนประกอบ ข้อบกพร่องของการพูด และมีทักษะในการพูดในประเภทต่างๆ เช่น การพูดแนะนำตนเอง การเล่าเรื่อง การอธิบาย การพูดเพื่อโน้มน้าว เป็นต้น 4.ผู้เรียนสามารถอธิบาย ความหมาย วัตถุประสงค์ ความสำคัญของการอ่านเพื่อการสื่อสารได้ และมีทักษะในการอ่านเพื่อวัตถุประสงค์ต่างๆ เช่น การอ่านเพื่อจับใจความ การอ่านเพื่อตีความ การอ่านอย่างมีวิจารณญาณ เป็นต้น 5.ผู้เรียนสามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญ และหลักการเขียนได้ มีทักษะในการเขียน ประเภทต่างๆ เช่น การเขียนรายงานการประชุม จดหมายราชการ การเขียนจดหมายธุรกิจ เป็นต้น

4 กิจกรรมการเรียนการสอน
1.อาจารย์ผู้สอนบรรยาย ใช้สื่อประกอบการสอน 2. ค้นคว้าและเลือกหนังสือที่ส่งเสริมการเรียนรู้และมีประโยชน์จำนวน 1 เล่ม นำมาแนะนำด้วยการอธิบายสรุปเนื้อหาและความน่าสนใจของหนังสือ เพื่อเป็นการฝึกการอ่านและการพูดในที่ประชุม 3.ให้นักศึกษาเขียนรายงานอธิบายใจความสำคัญของหนังสือที่ได้นำเสนอรายละเอียดตามหัวข้อที่กำหนดเพื่อเป็นการฝึกการฟังเพื่อจับใจความ 4.ให้นักศึกษาเขียนจดหมายทางราชการและ/หรือจดหมายธุรกิจ และ/หรือรายงานการประชุม 5. มีการจัดกิจกรรมเพื่อบูรณาการและส่งเสริมการจัดการเรียนการสอนที่ช่วยเพิ่มทักษะการสื่อสารภาษาไทย

5 อุปกรณ์การสอน เอกสารประกอบการสอน “ทักษะการสื่อสารภาษาไทย” อ.สำราญ ผลดี
เอกสารประกอบการสอน “ทักษะการสื่อสารภาษาไทย” อ.สำราญ ผลดี สื่อประกอบการเรียน การสอน เช่น โปรเจ็คเตอร์ คอมพิวเตอร์

6 การวัดและประเมินผลการศึกษา
คะแนนระหว่างภาค คะแนน - ฝึกทักษะการฟังเพื่อการสื่อสาร (10 คะแนน) - ฝึกทักษะการพูดเพื่อการสื่อสาร (10 คะแนน) - ฝึกทักษะการอ่านเพื่อการสื่อสาร (10 คะแนน) - ฝึกทักษะการเขียนเพื่อการสื่อสาร (10 คะแนน) สอบเก็บคะแนน คะแนน คะแนนการสอบปลายภาค 30 คะแนน รวม คะแนน

7 การประเมินผล คะแนน A คะแนน B+ คะแนน B คะแนน C+ คะแนน C คะแนน D+ คะแนน D คะแนน 0-49 F

8 เอกสาร/ตำราหรือหนังสือที่ใช้ประกอบการสอน
เอกสารประกอบการเรียนการสอนรายวิชา ทักษะการสื่อสารภาษาไทย เรียบเรียงโดย อาจารย์สำราญ ผลดี

9 สาระการเรียนรู้ หน่วยการสอน

10 สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 1. - อธิบายเนื้อหาวิชา วัตถุประสงค์ กิจกรรมการเรียนการสอน เกณฑ์การวัดและประเมินผล - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการสื่อสาร - ความเป็นมาของภาษาไทย การบรรยายเนื้อหาวิชา 2. - ความหมายและรูปแบบการใช้ภาษาเพื่อการสื่อสาร - ความสำคัญของภาษาไทย - การเปลี่ยนแปลงรูปแบบของการใช้ภาษาไทยในปัจจุบัน - การบรรยายเนื้อหาวิชา - กิจกรรมกลุ่มวิเคราะห์ปัญหาการใช้ภาษาไทยในปัจจุบันและแนวทางการแก้ไข

11 หัวข้อ กิจกรรม 3. - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการฟัง
สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 3. - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการฟัง - วัตถุประสงค์ของการฟัง - ประโยชน์จากการฟังอย่างมีประสิทธิภาพ - ลักษณะของการฟังอย่างมีประสิทธิภาพ - การบรรยายเนื้อหาวิชา - กิจกรรมกลุ่มวิเคราะรูปแบบการฟังเพื่อการสื่อสารอย่างมีประสิทธิภาพ 4. - การฝึกทักษะการฟังเพื่อจับใจความสำคัญ - ฝึกปฏิบัติการฟังโดยให้นักศึกษาฟังการบรรยายเรื่องที่กำหนด แล้วสรุปเนื้อหาจากการฟังลงในกระดาษคำสั่ง เพื่อฝึกทักษะการจับใจความสำคัญจากการฟัง

12 สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 5. - การฝึกทักษะการฟังเพื่อส่งเสริมจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ - การฝึกปฏิบัติการฟัง โดยให้นักศึกษาฟังดนตรีเปล่าแล้วเขียนเนื้อหาเพลง เพื่อส่งเสริมการฟังแล้วเกิดจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ 6. - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการพูด - องค์ประกอบของการพูด - การฝึกทักษะการพูดแนะนำตัวเอง - การฝึกทักษะการพูดเพื่ออธิบายความ - การบรรยายเนื้อหาวิชา - ฝึกปฏิบัติการพูดแนะนำตัวเอง - ฝึกปฏิบัติการพูดเพื่ออธิบายความ

13 หัวข้อ กิจกรรม 7. - การฝึกทักษาะการพูดเพื่อโน้มน้าวผู้ฟัง
สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 7. - การฝึกทักษาะการพูดเพื่อโน้มน้าวผู้ฟัง - การพูดเล่าเรื่อง - ฝึกการพูดโน้มน้าวใจโดยให้นำสินค้ามาแนะนำ - ฝึกการพูดเล่าเรื่องโดยการให้เล่าประสบการที่ประทับใจ 8. สอบกลางภาค

14 หัวข้อ กิจกรรม 9. - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน
สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 9. - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการอ่าน - ความสำคัญของการอ่าน - กระบวนการอ่านและจุดมุ่งหมายของการอ่าน - การแบ่งประเภทของหนังสือและวัสดุการอ่าน - การฝึกทักษะการอ่านเพื่อการศึกษาเรียนรู้ เพื่อสุนทรียภาพ เอความคิดสร้างสรรค์ เพื่อความบันเทิง และเพื่อฝึกวิจารณญาณ - การบรรยายเนื้อหาวิชา - กิจกรรมกลุ่มวิเคราะห์ และเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องสื่อการอ่านรูปแบบต่างๆ 10. - การฝึกปฏิบัติทักษะการอ่านเพื่อจับใจความสำคัญ - ให้นักศึกษาอ่านบทความ 1 เรื่องจากนั้นเขียนสรุปใจความสำคัญลงในกระดาษคำสั่ง

15 สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 11. - การฝึกปฏิบัติทักษะการอ่านเพื่อจับใจความสำคัญ (ต่อ) - ให้นักศึกษาเลือกอ่านหนังสือนวนิยาย หรือเรื่องสั้นที่ตนเองชอบ จากนั้นให้เขียนสรุปใจความสำคัญลงในกระดาษคำสั่ง 12. - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการเขียน - การบรรยายเนื้อหาวิชา

16 สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 13. - การฝึกปฏิบัติการเขียนแบบต่างๆ เช่นการเขียนบรรยาย การเขียนอธิบาย การเขียนเพื่อการสื่อความหมาย - การบรรยายเนื้อหาวิชา - ให้นักศึกษาเขียนบรรยายรูปร่างลักษณะของตัวเองลงในกระดาษคำสั่ง โดยห้ามใส่เขียนชื่อหรือสัญลักษณ์ใดๆ ที่บ่งบอกว่าเป็นตัวเอง จากนั้นให้พับกระดาษแล้วนำไปส่งต่อสลับกัน 5 คน นักศึกษาเปิดกระดาษออกแล้วตอบคำถามให้ได้ว่าข้อความนั้นหมายถึงใคร

17 สัปดาห์ ที่ หัวข้อ กิจกรรม 14. - การฝึกปฏิบัติการเขียนแบบต่างๆ เช่นการเขียนจดหมายธุรกิจ การเขียนหนังสือราชการ การเขียนรายงานการประชุม - การบรรยายเนื้อหาวิชา - กำหนดโจทย์เป็นการเขียนรูปแบบใดรูปแบบหนึ่ง แล้วให้นักศึกษาเขียนส่ง 15. - สรุปประมวลเนื้อหาวิชาทั้งหมด การบรรยายสรุปเนื้อหาวิชา 16. สอบปลายภาค

18 สิ่งที่คาดว่านักศึกษาจะได้รับเมื่อผ่านวิชานี้
1. นักศึกษาเกิดองค์ความรู้ความเข้าใจในเนื้อหาวิชาทักษะการสื่อสารภาษาไทย 2. นักศึกษาเกิดทักษะการสื่อสารภาษาไทยทั้ง การฟัง การพูด การอ่าน และการเขียน ได้อย่างมีประสิทธิภาพ สามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ 3. นักศึกษาได้ตระหนัก เห็นคุณค่าและความสำคัญของการใช้ทักษะการสื่อสารภาษาไทย ทั้งเพื่อการสื่อสารและในฐานะที่เป็นมรดกทางวัฒนธรรมอันทรงคุณค่าของชาติ

19 ขอบคุณครับ สำราญ ผลดี


ดาวน์โหลด ppt หมวดศึกษาทั่วไป ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 ผู้สอน : อ.สำราญ ผลดี

งานนำเสนอที่คล้ายกัน


Ads by Google